Găng Tay 3M™ DB1PU là dòng găng tay bảo hộ cấp độ 1

Găng Tay

Găng Tay Chống Cắt 3M Cấp 1

Liên hệ để báo giá
Còn hàng

Nhà sản xuất

3M

Chất liệu

sợi Nylon

Tiêu chuẩn

EN 420, EN 388: 4 1 2 2

Tình trạng

Còn hàng

Tính năng nổi bật

6
  • 1

    chống cắt cấp độ 1

  • 2

    nhẹ

  • 3

    ôm tay

  • 4

    hỗ trợ cầm nắm

  • 5

    phù hợp thao tác cơ bản

  • 6

    có thể sử dụng nhiều lần

Mô tả sản phẩm

Găng Tay 3M™ DB1PU Cấp Độ 1 – XA010908037

Găng Tay 3M™ DB1PU là dòng găng tay bảo hộ cấp độ 1 dành cho các công việc cần thao tác linh hoạt, độ bám tốt và khả năng bảo vệ cơ bản trước các nguy cơ cơ học trong quá trình làm việc. Mã cũ XA010908037 hiện được 3M Việt Nam quy đổi sang 3M™ DB1PU, xanh lam đậm, size L, mã 3M 7012397351.

Thông Tin Sản Phẩm

  • Tên sản phẩm: Găng Tay 3M™ DB1PU Cấp Độ 1
  • Thương hiệu: 3M
  • Mã sản phẩm cũ: XA010908037
  • Mã sản phẩm hiện hành: 7012397351
  • Dòng sản phẩm: 3M™ DB1PU
  • Màu sắc: Xanh lam đậm
  • Phân loại: Găng tay bảo hộ cấp độ 1
  • Quy cách: 100 đôi/thùng
  • Chất liệu: sợi Nylon
  • Lớp phủ: Phủ NBR (Nitrile Butadiene Rubber – cao su nitrile-butadiene) ở vùng bàn tay.
  • Mức chống cắt: Cấp độ 1
  • Tính năng nổi bật: nhẹ, ôm tay, hỗ trợ cầm nắm, phù hợp thao tác cơ bản, có thể sử dụng nhiều lần.

3M Việt Nam hiện liệt kê XA010908037 dưới tên 3M™ DB1PU, Cấp Độ 1, Xanh Lam Đậm, Size L, 100 Đôi/Thùng, vì vậy đây là thông tin định danh nên ưu tiên sử dụng khi đăng sản phẩm.

Thiết Kế Phù Hợp Công Việc Thao Tác

Găng tay DB1PU được định hướng cho các công việc cần sự linh hoạt của bàn tay. Thiết kế dạng găng ôm giúp người sử dụng dễ dàng cầm nắm vật liệu, dụng cụ và các chi tiết có kích thước nhỏ.

Đối với môi trường sản xuất, lắp ráp hoặc bảo trì, găng tay cấp độ 1 phù hợp hơn với những công việc có nguy cơ cắt thấp đến cơ bản. Không nên lựa chọn găng cấp độ 1 cho các công việc có nguy cơ tiếp xúc thường xuyên với dao, tấm kim loại sắc, kính hoặc vật liệu có cạnh cắt cao.

Khả Năng Bám Và Thao Tác

Lớp phủ tại lòng bàn tay giúp tăng ma sát giữa găng tay và bề mặt vật liệu, hỗ trợ thao tác ổn định hơn khi cầm nắm.

Theo tài liệu tham khảo của sản phẩm, găng có thiết kế sợi đan và khả năng thông thoáng, phù hợp với những công việc cần đeo găng trong thời gian dài.

Đây là điểm phù hợp với các công việc như:

  • Lắp ráp linh kiện.
  • Đóng gói và phân loại sản phẩm.
  • Kho vận và xử lý hàng hóa.
  • Bảo trì cơ bản.
  • Gia công cơ khí nhẹ.
  • Thao tác với dụng cụ cầm tay.
  • Các công việc sản xuất có nguy cơ trầy xước hoặc cắt nhẹ.

Cấp Độ Chống Cắt 1 Có Ý Nghĩa Gì?

Cut Level 1 (cấp độ chống cắt 1) là mức bảo vệ cơ bản, phù hợp với những công việc có nguy cơ tiếp xúc với cạnh sắc ở mức thấp.

Không nên hiểu cấp độ 1 là găng tay có khả năng chống mọi loại vật sắc nhọn. Khi đánh giá PPE, doanh nghiệp cần xác định:

  • Loại vật liệu người lao động tiếp xúc.
  • Độ sắc của cạnh vật liệu.
  • Tần suất tiếp xúc.
  • Lực tác động lên găng.
  • Nguy cơ đâm xuyên hoặc xé rách.
  • Điều kiện khô, ướt hoặc có dầu.
  • Thời gian người lao động phải đeo găng.

Nếu công việc có nguy cơ cắt cao hơn, nên chuyển sang các dòng găng chống cắt có cấp độ bảo vệ cao hơn thay vì sử dụng DB1PU cấp độ 1.

Ứng Dụng Găng Tay 3M™ DB1PU

3M hiện mô tả dòng DB1PU cấp độ 1 cho các công việc cần thao tác với chi tiết sắc nhọn ở mức phù hợp, đồng thời nhấn mạnh khả năng hỗ trợ độ khéo léo khi làm việc.

Một số ứng dụng có thể xem xét:

  • Nhà máy sản xuất.
  • Công nghiệp nhẹ.
  • Lắp ráp linh kiện.
  • Kho hàng và logistics.
  • Đóng gói sản phẩm.
  • Bảo trì thiết bị.
  • Gia công cơ khí nhẹ.
  • Lắp đặt và sửa chữa.
  • Thao tác với vật liệu thông thường.
  • Công việc cần độ linh hoạt cao của bàn tay.

Khi Nào Nên Chọn DB1PU?

DB1PU phù hợp khi doanh nghiệp cần một loại găng tay:

  • Có mức chống cắt cơ bản.
  • Ưu tiên sự linh hoạt khi thao tác.
  • Cần độ bám trong quá trình cầm nắm.
  • Sử dụng cho các công việc sản xuất, kho vận hoặc lắp ráp.
  • Có thể sử dụng lặp lại và vệ sinh theo hướng dẫn của nhà sản xuất.

Nếu công việc yêu cầu chống cắt cao hơn, nên đánh giá các dòng 3M chuyên dụng như SP3PU hoặc SP5PU thay vì dùng DB1PU. 3M Việt Nam hiện phân loại các dòng này lần lượt ở cấp độ 3 và cấp độ 5 trong danh mục sản phẩm.

Phân Biệt DB1PU Với Găng Tay Chống Cắt Cấp Cao Hơn

Điểm quan trọng khi mua găng tay chống cắt là không chỉ nhìn vào thương hiệu mà phải xác định cấp độ bảo vệ và cấu hình chính xác của mã sản phẩm.

  • DB1PU: cấp độ 1, phù hợp nhu cầu bảo vệ cơ bản.
  • SP3PU: cấp độ 3, dành cho công việc có yêu cầu chống cắt cao hơn.
  • SP5PU: cấp độ 5 theo cách phân loại được 3M Việt Nam hiển thị trong danh mục sản phẩm.

Không nên dùng thông số của SP3PU hoặc SP5PU để áp dụng cho DB1PU.

Cách Sử Dụng Găng Tay 3M™ DB1PU

  1. Kiểm tra găng trước khi sử dụng: đảm bảo không rách, thủng hoặc bong lớp phủ.
  2. Chọn đúng size: XA010908037 hiện được 3M Việt Nam xác định là size L.
  3. Đeo đúng cách: kéo phần cổ tay ôm sát tay nhưng không gây khó chịu hoặc hạn chế tuần hoàn.
  4. Kiểm tra trong khi làm việc: nếu găng bị rách hoặc lớp phủ xuống cấp, cần thay thế.
  5. Vệ sinh và bảo quản: thực hiện theo hướng dẫn của nhà sản xuất; không sử dụng găng đã bị hư hỏng để thay thế cho PPE chuyên dụng có cấp bảo vệ cao hơn.

Lưu Ý Khi Sử Dụng

Găng tay chống cắt không đồng nghĩa với găng tay chống đâm xuyên, chống hóa chất hoặc chịu nhiệt.

Đặc biệt:

  • Không sử dụng găng cấp độ 1 cho công việc có nguy cơ cắt cao.
  • Không xem lớp phủ NBR/PU là chứng nhận chống hóa chất.
  • Không dùng thay thế găng cách điện khi làm việc với điện.
  • Không sử dụng thay găng chịu nhiệt khi tiếp xúc nguồn nhiệt cao.
  • Khi làm việc với hóa chất, cần lựa chọn găng theo Chemical Compatibility (khả năng tương thích hóa chất) và dữ liệu thử nghiệm của đúng vật liệu phủ.

FAQ – Câu Hỏi Thường Gặp

Găng tay 3M XA010908037 là loại gì?

Đây là mã cũ được 3M Việt Nam hiện quy đổi sang Găng Tay 3M™ DB1PU, Cấp Độ 1, Xanh Lam Đậm, Size L, mã 3M 7012397351.

XA010908037 có phải size L không?

Có. Danh mục 3M Việt Nam hiện xác định mã cũ XA010908037 tương ứng với DB1PU size L màu xanh lam đậm.

Một thùng có bao nhiêu đôi?

Quy cách hiện tại 3M Việt Nam công bố cho mã này là 100 đôi/thùng.

Găng tay có thể giặt và sử dụng lại không?

Tài liệu 3M về dòng DB1PU cho biết sản phẩm có thể sử dụng lâu dài và giặt để sử dụng lại; việc vệ sinh cụ thể cần thực hiện theo hướng dẫn của nhà sản xuất đối với đúng phiên bản.

Cấp độ 1 có phù hợp với dao hoặc tấm kim loại sắc không?

Không nên mặc định. Nếu công việc thường xuyên tiếp xúc với cạnh sắc hoặc lực cắt lớn, cần thực hiện đánh giá rủi ro và lựa chọn cấp chống cắt cao hơn.

MT Safety – Cung Cấp Găng Tay Bảo Hộ Cho Doanh Nghiệp

MT Safety cung cấp các dòng găng tay bảo hộ phục vụ nhà máy, doanh nghiệp sản xuất, kho vận, công trình và đội thi công. Khi doanh nghiệp đặt số lượng lớn, MT Safety có thể tư vấn theo:

  • Mức độ nguy hiểm của công việc.
  • Cấp chống cắt cần thiết.
  • Loại vật liệu cần thao tác.
  • Size và số lượng người sử dụng.
  • Môi trường khô, ướt hoặc có dầu.
  • Nhu cầu hồ sơ CO/CQ và tài liệu kỹ thuật theo từng lô hàng.

CÔNG TY TNHH TM&DV MT SAFETY

🌐 Website: mtsafetyvn.com

📞 Hotline/Zalo: 0388 895 845

📍 TP. Hồ Chí Minh: Vinhomes Grand Park, Phường Long Bình, TP. Thủ Đức

📍 Khánh Hòa: Thôn Mỹ Tân 1, Xã Vĩnh Hải, Tỉnh Khánh Hòa

🚚 Giao hàng toàn quốc – Hỗ trợ doanh nghiệp, nhà máy, công trình và đội thi công.

Tìm Hiểu Thêm Sản Phẩm Khác

MT Safety có thể tư vấn thêm các dòng găng tay chống cắt cấp độ cao hơn, găng tay phủ PU/Nitrile, găng tay cơ khí và găng tay bảo hộ đa dụng tùy theo yêu cầu công việc.

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này.

Zalo